จบกันไปแล้วกับ SHANGHAI MAJOR ในส่วนของรอบ PLAYOFFS วันที่ 2 นะคะ ซึ่งการแข่งขันสายบน จะแข่งทั้งหมด 3 รอบและ สายล่างจะแข่งทั้งหมด 6 รอบด้วยกัน
วันนี้เรามาอัพเดทผลการแข่งขันของสายบน รอบที่ 1 และสายล่างรอบที่ 1 กันว่ามีใครไม่ได้ไปต่อ และมีใครหล่นลงมาแข่งในสายล่างบ้าง

สายบนคู่ที่ 1: ALLIANCE VS TEAM LIQUID
สายบน1

ต้องบอกเลยว่าคราวนี้ Team Liquid โชว์ฟอร์มได้ดี จบได้เป็นที่ 2 ของกลุ่ม D และในรอบ Playoffs พวกเขาก็ดราฟต์ฮีโร่ได้ดีทีเดียว

ทำให้ Team Liquid ชนะ Alliance ไปได้ 2-1และส่ง Alliance ไปสายล่างในที่สุด

สายบนคู่ที่ 2: MVP PHOENIX VS LGD GAMING
สายบน2
ถูกใจชาวสวนสุดๆ สำหรับ MVP Phoenix ที่แข่งทีไรได้เรื่องทุกที ย้อนกลับไปตั้งแต่รอบแบ่งกลุ่มที่ MVP โชว์ฟอร์มเข้มผิดคาด เอาชนะทีม Secret และทีมเจ้าบ้านอันดับ 1 อย่าง EHOME

ทำให้จบเป็นที่ 1 ของกลุ่ม A ทีม MVP มาเจอกับ ที่ 2 ของกลุ่ม B ซึ่งก็คือทีม LGD Gaming ผลคือ MVP ยำ LGD ซะและ

จบด้วยสกอร์ 2 – 0 และทั้ง 2 เกมใช้เวลาเพียง 23 และ 27 นาทีตามลำดับ ซึ่งต่อไป MVP จะต้องไปเจอกับ Team Liquid ผู้ชนะคู่แรกนั่นเอง

สายบนคู่ที่ 3: OG VS TEAM SECRET
สายบน3

คู่นี้ต้องบอกเลยว่า เดือดสุดๆ OG ดีกรีแชมป์เก่าจากเมเจอร์ที่แล้ว จบรอบแบ่งกลุ่มได้เป็นอันดับ 1 ของกลุ่ม C แบบหวานหมู

ทำให้พวกเขาต้องมาเจอกับ Team Secret อันดับ 2 ของกลุ่ม A แต่มันก็ไม่ง่ายสำหรับ OG ที่จะเอาชนะทีมสุดโหดอย่าง Secret ในรอบ Playoffs นี้

เปิดมาเกมแรก OG เล่นเกมเร็ว ถึงสกอร์คิลจะตาม แต่ก็บุกอย่างต่อเนื่อง จึงชนะไปได้ก่อนด้วยเวลาเพียง 27 นาที

หลังจากนั้นอีก 2 เกม OG ก็โดน Secret ถล่มยับ ทำให้ OG ตกลงไปอยู่สายล่างในที่สุด

สายบนคู่ที่ 4: EVIL GENIUSES VS FNATIC
สายบน4
Fnatic หนึ่งในทีมที่ผ่านรอบคัดเลือกจากโซนเอเชียตะวันออกทำผลงานได้ดีทีเดียวในรอบแบ่งกลุ่ม จบเป็นอันดับ 2 ในกลุ่ม B แต่เนื่องจากหนทางไม่ได้โรยด้วยกลียกุหลาบ

แชมป์ SEA ของเราจึงต้องมาเจอกับยักษ์สุดโหดอย่าง Evil Geniuses ผลการแข่งขันคือ Fnatic โดน EG เชือดนิ่มๆ ด้วยสกอร์คิลทิ้งห่างแบบนับไม่ไหว ส่งผลให้ Fnatic ต้องหล่นไปสายล่าง

และ EG ต้องไปเจอกับ ผู้ชนะจากคู่ที่ 3 นั่นก็คือทีม Secret นั่นเอง งานนี้ได้ดูแมตช์หยุดโลกกันอีกแล้วค่ะท่านผู้ชม

ต่อไปเรามาดูสายล่างกันบ้างนะคะว่าทีมไหนที่ได้ไปต่อ และทีมไหนที่จะต้องกลับบ้านไปบ้าง!

สายล่างคู่ที่ 1: EHOME VS ARCHON (BO1)
สายล่าง1หมดโอกาสแก้ตัวสำหรับทีมจากอเมริกาที่ผ่านรอบคัดเลือกเข้ามาอย่าง Archon ที่จบเป็นที่โหล่ของกลุ่ม C ทำให้ต้องหล่นมาอยู่สายล่าง

แต่แล้วก็โดนทีมเจ้าบ้าน อันดับ 1 ของจีน สุดโหด EHOME ที่จบเป็นอันดับ 3 ของกลุ่ม A ดับฝันส่งทีม Archon กลับอเมริกาไปตั้งแต่หัววันซะอย่างงั้น

สายล่างคู่ที่ 2: Team Spirit vs compLexity (Bo1)
สายล่าง2
Team Spirit ทีมจาก รัสเซีย จบเป็นที่ 3 จากกลุ่ม B มาเจอกับ compLexity จากอเมริกาซึ่งจบเป็นที่ 4 ของกลุ่ม D

แต่ complexity ก็ทำได้ดี ส่ง Team Spirit กลับบ้านไปเรียบร้อย ทำให้พวกเขาต้องไปเจอกับทีม LGD ที่ร่วงมาจากสายบนนั่นเอง

สายล่างคู่ที่ 3: Virtus.pro vs Vici Gaming (Bo1)
สายล่าง3
ก็เป็นอีกครั้งที่หมีขาวรัสเซีย ทำได้ดีทีเดียว เอาชนะ ทีมจากเจ้าบ้านอีกหนึ่งทีม Vici Gaming ทำให้พวกเขาต้องไปเจอกับด่านใหญ่อย่าง OG ที่ร่วงลงมาจากสายบน

สายล่างคู่ที่ 4: CDEC Gaming vs Newbee (Bo1)
สายล่าง4
เป็นอีกหนึ่งคู่เดือดระหว่าง 2 ทีมเจ้าบ้าน แต่งานนี้ Newbee ไม่ได้นู้บสมชื่อ ส่ง CDEC กลับบ้านไปกินติ่มซำก่อน ส่งผลให้ Newbee ต้องไปเจอกับ Fnatic จากสายบนในรอบที่ 2 นั่นเอง

ไว้พรุ่งนี้เรามาอัพเดทกันต่อกับรอบที่ 2 ของทั้งสายบนและสายล่างนะคะว่าใครจะอยู่ใครจะไป  แต่สำหรับเพื่อนๆ ที่อยากเพิ่มความท้าทายในการทายผลผู้ชนะ ทีมใดจะได้ FIRST BLOOD, ทีมใดจะได้ป้อมแรก,

ทีมใดจะครบ 10 KILL ก่อน หรือทีมได้จะฆ่า ROSHAN ตัวแรกได้ก่อน ในศึก SHANGHAI MAJOR คลิ๊กที่ลิงก์ที่นี้ได้เลย

ขอขอบคุณแหล่งข่าว: th.dafaesports.com